Hóa đơn lập không đúng thuế suất xử lý như thế nào ?

Hóa đơn lập không đúng thuế suất xử lý như thế nào ?

Hóa đơn lập không đúng thuế suất xử lý như thế nào ?

Hóa đơn lập không đúng thuế suất xử lý như thế nào ?

Trường hợp hoá đơn đã lập không đúng thuế suất quy định được quy định rõ tại Khoản 3, Điều 18 Thông tư số 64/2013/TT-BTC ngày 15/5/2013 của Bộ Tài Chính hướng dẫn thi hành Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14/5/2010 của Chính phủ quy định về hoá đơn bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ quy định việc xử lý đối với hoá đơn đã lập.

Theo đó, hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hoá đơn điều chỉnh sai sót. Hoá đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hoá, giá bán, thuế suất thuế GTGT…, tiền thuế GTGT cho hoá đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hoá đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-).

Căn cứ quy định trên, trường hợp các hoá đơn đã lập không đúng thuế suất quy định thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hoá đơn điều chỉnh thuế suất. Hoá đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) thuế suất cho hoá đơn số…, ký hiệu…Hoá đơn này là căn cứ để hai bên điều chỉnh thuế đầu ra, đầu vào.

Tham khảo khóa học kế toán thực hành tại đây:

MỜI BẠN THAM KHẢO CÁC KHÓA HỌC THỰC HÀNH KẾ TOÁN THỰC TẾ TẠI ĐÂY:

Khóa học kế toán thực hành tổng hợp

Khóa học khai báo thuế

Khóa học ghi sổ trên phần mềm kế toán

Khóa học ghi sổ trên phần mềm Excel

Khóa học Kế toán thực hành trong DN thương mại

Khóa học Kế toán thực hành trong DN dịch vụ

Khóa học Kế toán thực hành trong DN Xây lắp, xây dựng

Khóa học kế toán dành cho Quản lý doanh nghiệp

Để biết cụ thể hơn về nội dung khoá học, Vui lòng liên hệ với Trung tâm để được tư vấn và hướng dẫn chi tiết về các khoá học.

KẾ TOÁN  THỰC HÀNH THUẬN VIỆT

ĐT: 08.66848185  – 0907.958.205 (Mrs Bình)

Web: hocketoanthuchanh.com – Email:[email protected]

Fanface:  www.facebook.com/ketoanthuchanhthuanviet

Để lại lời bình